Những vướng mắc về thuế

Hỏi đáp

  • Tất cả
  • Xem nhiều
  • Thường gặp

Trường hợp khi giải thể Cty mà TSCĐ chưa được bán hết, thì thuế GTGT đầu vào của TSCĐ đó có bị truy thu không?

Trả lời

Trả lời:

Căn cứ thông tư 26/2015/TT-BTC:

“12. Sửa đổi, bổ sung Điều 18 như sau:

...

c) Sửa đổi, bổ sung Khoản 5 Điều 18 như sau:

“5. Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế giá trị gia tăng khi chuyển đổi sở hữu, chuyển đổi doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động có số thuế giá trị gia tăng nộp thừa hoặc số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ hết.

Cơ sở kinh doanh trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh nhưng phải giải thể, phá sản hoặc chấm dứt hoạt động chưa phát sinh thuế giá trị gia tăng đầu ra của hoạt động kinh doanh chính theo dự án đầu tư thì chưa phải điều chỉnh lại số thuế giá trị gia tăng đã kê khai, khấu trừ hoặc đã được hoàn. Cơ sở kinh doanh phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động theo quy định.

...

Trường hợp cơ sở kinh doanh chấm dứt hoạt động và không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hoạt động kinh doanh chính thì phải nộp lại số thuế đã được hoàn vào ngân sách nhà nước. Trường hợp có phát sinh bán tài sản chịu thuế GTGT thì không phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đầu vào tương ứng của tài sản bán ra. “

Như vậy chỉ không được khấu trừ và hoàn thuế GTGT đối với thuế GTGT của TSCĐ khi giải thể mà công ty đang trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động. Nếu phát sinh bán tài sản chịu thuế GTGT thì không phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đầu vào tương ứng của tài sản bán ra. 

 

Theo quy định của TT96/2015/TT-BTC thì: Quỹ đầu tư phát triển có phát sinh các khoản thu nhập khác ngoài các khoản thu nhập từ hoạt động có thu do thực hiện nhiệm vụ Nhà nước giao phải tính và nộp thuế theo quy định. Hỏi: các khoản thu nhập khác (ngoài các khoản thu nhập được miễn thuế) như: lãi TGNH...thì khi tính thuế TNDN tính như thế nào? Và áp thuế suất bao nhiêu %?

Trả lời

Trả lời:

Tính thuế TNDN theo thuế suất phổ thông hiện hành (20%). 

Theo thông tư 200/2017/TT-BTC, Các khoản thuế gián thu như GTGT, TTĐB, BVMT, XK có được coi là khoản giảm trừ doanh thu không?

Trả lời

Trả lời:

Tất cả các khoản thuế gián thu nếu có đều không nằm trong cơ cấu doanh thu và thu nhập khác cũng như các khoản giảm trừ doanh thu.

Trường hợp người lao động ủy quyền cho Công ty thực hiện việc quyết toán thay cho cá nhân về Thuế thu nhập cá nhân, khi đó sẽ phát sinh một số cá nhân có số thuế đã nộp thừa và một số cá nhân có số thuế còn phải nộp thì Công ty xử lý như thế nào?

Trả lời

Trả lời:

Theo hướng dẫn tại Công văn số 4283/BTC-TCT ngày 08/4/2010 của Tổng cục thuế thì đối với trường hợp nêu trên, Công ty được phép bù trừ số thuế nộp thừa với số thuế còn thiếu. Trường hợp số thuế nộp thừa lớn hơn số thuế còn thiếu thì tạm thời Công ty ứng trước tiền để hoàn thuế cho người nộp thừa, sau đó làm thủ tục hoàn lại từ Ngân sách. Trường hợp số thuế còn thiếu lớn hơn số thuế nộp thừa thì sau khi bù trừ, Công ty phải nộp ngay số thuế còn thiếu vào Ngân sách theo đúng thời hạn quy định.

Đối tượng nào được phép gia hạn nộp Thuế thu nhập nhập doanh nghiệp năm 2010? Thời hạn gia hạn nộp thuế như thế nào?

Trả lời

Trả lời:

Theo quy định tại Thông tư số 30/2010/TT-BTC ngày 22/3/2010 của Bộ Tài chính thì đối tượng được gia hạn nộp Thuế thu nhập doanh nghiệp hàng quý năm 2010 gồm có: Các doanh nghiệp nhỏ và vừa theo quy định tại Nghị định số 56/2009/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2009 của Chính phủ. Hoạt động sản xuất, gia công dệt, may, da, giày, dép, được ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và thực tế doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, kinh doanh. Thời gian gia hạn nộp Thuế thu nhập doanh nghiệp như sau:

Về Lãi tiền gửi từ vốn góp nhàn rỗi của Cổ đông Công ty trong giai đoạn đầu tư xây dựng chưa chính thức có doanh thu được ghi giảm giá trị khoản đầu tư (TK 241-Xây dưng cơ bản dở dang), có sư khác nhau cơ bản sau: Điểm 2.32, Khoản 2, Điều 6, Thông tư 78/2

Trả lời

Trả lời:

Về mặt thuế: không phân biệt nguồn lãi từ đâu.

Về kế toán, chuẩn mực kế toán số 16 có quy định rằng "Các khoản thu nhập phát sinh từ hoạt động đầu tư tạm thời của các khoản vốn vay riêng biệt trong khi chờ được sử dụng vào mục đích có được tài sản dở dang thì phải giảm trừ vào chi phí đi vay phát sinh khi vốn hóa". Như vậy, về mặt chuẩn mực kế toán chỉ đề cập đến lãi tiền gửi của khoản tiền vay nhàn rỗi mà tạm thời chưa sử dụng thì mới giảm trừ chi phí lãi vay khi thực hiện vốn hóa. Trong giai đoạn đầu tư, nếu đơn vị nhận tiền vay mà chưa sử dụng, có gửi tiết kiệm thì thực hiện giảm trừ chi phí lãi vay trước vốn hóa. Khoản lãi tiền gửi (không hình thành vốn vay) thì hạch toán vào 515. Ở đây có sự không đồng nhất giữa thuế và kế toán. 

Trường hợp khi giải thể Cty mà TSCĐ chưa được bán hết, thì thuế GTGT đầu vào của TSCĐ đó có bị truy thu không?

Trả lời

Trả lời:

Căn cứ thông tư 26/2015/TT-BTC:

“12. Sửa đổi, bổ sung Điều 18 như sau:

...

c) Sửa đổi, bổ sung Khoản 5 Điều 18 như sau:

“5. Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế giá trị gia tăng khi chuyển đổi sở hữu, chuyển đổi doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động có số thuế giá trị gia tăng nộp thừa hoặc số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ hết.

Cơ sở kinh doanh trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh nhưng phải giải thể, phá sản hoặc chấm dứt hoạt động chưa phát sinh thuế giá trị gia tăng đầu ra của hoạt động kinh doanh chính theo dự án đầu tư thì chưa phải điều chỉnh lại số thuế giá trị gia tăng đã kê khai, khấu trừ hoặc đã được hoàn. Cơ sở kinh doanh phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động theo quy định.

...

Trường hợp cơ sở kinh doanh chấm dứt hoạt động và không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hoạt động kinh doanh chính thì phải nộp lại số thuế đã được hoàn vào ngân sách nhà nước. Trường hợp có phát sinh bán tài sản chịu thuế GTGT thì không phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đầu vào tương ứng của tài sản bán ra. “

Như vậy chỉ không được khấu trừ và hoàn thuế GTGT đối với thuế GTGT của TSCĐ khi giải thể mà công ty đang trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động. Nếu phát sinh bán tài sản chịu thuế GTGT thì không phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đầu vào tương ứng của tài sản bán ra. 

 

Theo quy định của TT96/2015/TT-BTC thì: Quỹ đầu tư phát triển có phát sinh các khoản thu nhập khác ngoài các khoản thu nhập từ hoạt động có thu do thực hiện nhiệm vụ Nhà nước giao phải tính và nộp thuế theo quy định. Hỏi: các khoản thu nhập khác (ngoài các khoản thu nhập được miễn thuế) như: lãi TGNH...thì khi tính thuế TNDN tính như thế nào? Và áp thuế suất bao nhiêu %?

Trả lời

Trả lời:

Tính thuế TNDN theo thuế suất phổ thông hiện hành (20%). 

Theo thông tư 200/2017/TT-BTC, Các khoản thuế gián thu như GTGT, TTĐB, BVMT, XK có được coi là khoản giảm trừ doanh thu không?

Trả lời

Trả lời:

Tất cả các khoản thuế gián thu nếu có đều không nằm trong cơ cấu doanh thu và thu nhập khác cũng như các khoản giảm trừ doanh thu.

Trường hợp người lao động ủy quyền cho Công ty thực hiện việc quyết toán thay cho cá nhân về Thuế thu nhập cá nhân, khi đó sẽ phát sinh một số cá nhân có số thuế đã nộp thừa và một số cá nhân có số thuế còn phải nộp thì Công ty xử lý như thế nào?

Trả lời

Trả lời:

Theo hướng dẫn tại Công văn số 4283/BTC-TCT ngày 08/4/2010 của Tổng cục thuế thì đối với trường hợp nêu trên, Công ty được phép bù trừ số thuế nộp thừa với số thuế còn thiếu. Trường hợp số thuế nộp thừa lớn hơn số thuế còn thiếu thì tạm thời Công ty ứng trước tiền để hoàn thuế cho người nộp thừa, sau đó làm thủ tục hoàn lại từ Ngân sách. Trường hợp số thuế còn thiếu lớn hơn số thuế nộp thừa thì sau khi bù trừ, Công ty phải nộp ngay số thuế còn thiếu vào Ngân sách theo đúng thời hạn quy định.

Về Lãi tiền gửi từ vốn góp nhàn rỗi của Cổ đông Công ty trong giai đoạn đầu tư xây dựng chưa chính thức có doanh thu được ghi giảm giá trị khoản đầu tư (TK 241-Xây dưng cơ bản dở dang), có sư khác nhau cơ bản sau: Điểm 2.32, Khoản 2, Điều 6, Thông tư 78/2

Trả lời

Trả lời:

Về mặt thuế: không phân biệt nguồn lãi từ đâu.

Về kế toán, chuẩn mực kế toán số 16 có quy định rằng "Các khoản thu nhập phát sinh từ hoạt động đầu tư tạm thời của các khoản vốn vay riêng biệt trong khi chờ được sử dụng vào mục đích có được tài sản dở dang thì phải giảm trừ vào chi phí đi vay phát sinh khi vốn hóa". Như vậy, về mặt chuẩn mực kế toán chỉ đề cập đến lãi tiền gửi của khoản tiền vay nhàn rỗi mà tạm thời chưa sử dụng thì mới giảm trừ chi phí lãi vay khi thực hiện vốn hóa. Trong giai đoạn đầu tư, nếu đơn vị nhận tiền vay mà chưa sử dụng, có gửi tiết kiệm thì thực hiện giảm trừ chi phí lãi vay trước vốn hóa. Khoản lãi tiền gửi (không hình thành vốn vay) thì hạch toán vào 515. Ở đây có sự không đồng nhất giữa thuế và kế toán. 

Đối tượng nào được phép gia hạn nộp Thuế thu nhập nhập doanh nghiệp năm 2010? Thời hạn gia hạn nộp thuế như thế nào?

Trả lời

Trả lời:

Theo quy định tại Thông tư số 30/2010/TT-BTC ngày 22/3/2010 của Bộ Tài chính thì đối tượng được gia hạn nộp Thuế thu nhập doanh nghiệp hàng quý năm 2010 gồm có: Các doanh nghiệp nhỏ và vừa theo quy định tại Nghị định số 56/2009/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2009 của Chính phủ. Hoạt động sản xuất, gia công dệt, may, da, giày, dép, được ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và thực tế doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, kinh doanh. Thời gian gia hạn nộp Thuế thu nhập doanh nghiệp như sau:

Có thể bạn quan tâm

Những vướng mắc về kế toán

Từ ngày 1 tháng 1 năm 2018, các doanh nghiệp nhỏ và vừa được hưởng thuế suất, thuế thu nhập doanh nghiệp thấp hơn và một số ưu đãi khác

Những vướng mắc khác

Từ ngày 1 tháng 1 năm 2018, các doanh nghiệp nhỏ và vừa được hưởng thuế suất, thuế thu nhập doanh nghiệp thấp hơn và một số ưu đãi khác

goBack